

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA



Simu 022-2120412/2120403/2120417 Faksi: 022-2113271, Tovuti: [www.moe.go.tz](http://www.moe.go.tz)

**TANGAZO KUHUSU NAFASI ZA MAFUNZO YA UALIMU NGAZI YA ASTASHAHADA NA  
STASHAHADA KWA VYUO VYA SERIKALI NA VISIVYO VYA SERIKALI KWA MWAKA WA  
MASOMO 2017/2018**

**UTANGULIZI**

Moja ya mikakati ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia katika kuandaa walimu ni kuhakikisha kuwa wanaojiunga na Mafunzo ya Ualimu ngazi ya Astashahada na Stashahada ni wenye sifa stahiki. Kwa kuzingatia hilo, waombaji wa mafunzo haya ni wenye ufaulu wa Daraja la **Kwanza** hadi la **Tatu** katika mihani wa kuhitimu kidato cha **NNE** (kwa waombaji wa Astashahada) na **SITA** (kwa stashahada). Aidha, kutokana na upungufu mkubwa wa walimu wa **Sayansi na Hisabati**, kipaumbele kitatolewa kwa waombaji waliofaulu masomo haya.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inatangaza nafasiza Mafunzo ya Ualimu ngazi ya **Astashahada** na **Stashahada** kwa mwaka wa masomo 2017/2018. Masomo yataanza mwezi Septemba, 2017.

Kwa waombaji wa programu za Ualimu katika **vyuo vya Serikali** watatakiwa kuomba kupitia tovuti ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) ([www.nacte.go.tz](http://www.nacte.go.tz)) kwa kubofya kwenye 'Apply online (NOAVS)' kisha kufuata maelekezo.

Kwa waombaji kwenye **vyuo visivyo vya serikali** watatakiwa kuomba moja kwa moja kwenye vyuo husika. Vyuo visivyo vya serikali vitadahili na kufanya uchaguzi wa wanafunzi wenye sifa na kisha kuwasilisha NACTE majina ya waliochaguliwa kwa ajili ya uhakiki kabla ya kuyatangaza. Vyuo vinaelekezwa kuzingatia utaratibu wa udahili kwa mwaka wa masomo 2017/2018 uliotolewa na NACTE.

Aidha, Sifa za kujiunga na programu mbalimbali za Ualimu kwa **Vyuo vya Ualimu vya Serikali na visivyo vya Serikali** ni kama zilivyoanishwa katika tangazo hili na kwenye Kitabu cha Mwongozo wa Udahili (Admission Guidebook) kilichopo kwenye tovuti ya NACTE.

NA	AINA YA PROGRAMU	SIFA ZA KUJIUNGA	MUDA WA MAFUNZO	CHUO	IDADI PENDEKEZWA		
					KE	ME	JUMLA
1	Stashahada ya Ualimu Elimu ya Sayansi na Hisabati	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili katika masomo mawili kati ya yafuatayo: Fizikia, Biolojia, Kemia Jiografia na Hisabati.	Miaka miwili	Kasulu	145	98	243
				Klerruu	58	90	148
				Monduli	49	105	154
				Tabora	5	25	30
				Korogwe	119	251	370
				Dakawa	50	50	100
<b>Jumla</b>					<b>426</b>	<b>619</b>	<b>1045</b>
2	Stashahada ya Ualimu Elimu ya Sayansi Jamii na Lugha	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili katika masomo yanayofundishwa katika shule za sekondari katika kidato cha 1 hadi 4. Masomo ya Sayansi jamii na lugha yanayofundishwa katika shule za sekondari ni Kiswahili, Kiingereza, Historia, Jografia, Uraia, Kiarabu na Kifaransa.	Miaka miwili	Bunda	75	125	200
				Dakawa	150	200	350
				Mtwara (K)	80	70	150
				Vikindu	48	45	93
				Marangu	125	125	250
				Nachingwea	60	60	120
				Tandala	80	70	150
				Tabora	25	25	50
				Tarime	48	42	90
Shinyanga	23	22	45				

NA	AINA YA PROGRAMU	SIFA ZA KUJIUNGA	MUDA WA MAFUNZO	CHUO	IDADI PENDEKEZWA		
					KE	ME	JUMLA
<b>Jumla</b>					<b>714</b>	<b>784</b>	<b>1498</b>
3	Stashahada ya Ualimu Elimu ya Michezo	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili na awe amefaulu katika kidato cha nne masomo masomo ya Elimu kwa Michezo au 'Physical Education' pamoja na Kemia, Fizikia, Kiingereza, na Kiswahili.	Miaka miwili	Tarime	48	42	90
<b>Jumla</b>					<b>48</b>	<b>42</b>	<b>90</b>
4	Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu	Mwalimu mwenye Shashahada ya fani ya Sayansi au Sayansi Jamii na Uzoefu wa kazi ya ualimu usiopungua miaka miwili (2); Mwalimu anayefundisha watoto wenye mahitaji maalumu (Wasioona, Viziwi, wenye ulemavu wa akili, nk) ni sifa ya nyongeza (vithibitisho viambatanishwe).	Miaka miwili	Patandi	119	251	370
<b>Jumla</b>					<b>119</b>	<b>251</b>	<b>370</b>
5	Stashahada ya Ualimu Ufundi	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizopungua 'Principal Pass' mbili katika masomo ya Fizikia, Kemia Bailojia na Hisabati	Miaka Miwili	Klerruu	58	90	148
<b>Jumla</b>					<b>58</b>	<b>90</b>	<b>148</b>

NA	AINA YA PROGRAMU	SIFA ZA KUJIUNGA	MUDA WA MAFUNZO	CHUO	IDADI PENDEKEZWA		
					KE	ME	JUMLA
6	Stashahada ya Ualimu Kilimo	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili katika masomo Sayansi ya Kilimo na Biolojia au Kemia.	Miaka miwili	Monduli	100		100
<b>Jumla</b>					<b>100</b>		<b>100</b>
7	Stashahada Ufundi Sanifu wa Maabara	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili katika masomo mawili kati ya yafuatayo: Fizikia, Biolojia, Sayansi ya Kilimo na Kemia.	Miaka Miwili	Klerruu	35	35	70
				Monduli	35	35	70
				Tabora	30	30	60
<b>Jumla</b>					<b>100</b>	<b>100</b>	<b>200</b>
8	Stashahada ya Ualimu Biashara	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili katika masomo ya Biashara (Accounts and Commerce)	Miaka miwili	Shinyanga	46	44	90
<b>Jumla</b>					<b>46</b>	<b>44</b>	<b>90</b>
9	Stashahada ya Ualimu Elimu ya Sayansi Kimu	Ufaulu katika masomo ya kidato cha sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili katika masomo mawili kati ya yafuatayo: Fizikia, Biolojia, Kemia na Sayansi Kimu (Home	Miaka miwili	Mandaka	60	40	100

NA	AINA YA PROGRAMU	SIFA ZA KUJIUNGA	MUDA WA MAFUNZO	CHUO	IDADI PENDEKEZWA		
					KE	ME	JUMLA
		Economics).					
<b>Jumla</b>					<b>60</b>	<b>40</b>	<b>100</b>
10	Stashahada ya Ualimu Elimu ya Muziki, Sanaa za Ufundi na Sanaa za Maonesho	Ufaulu katika masomo ya kidato cha Sita (6) kwa kiwango cha daraja la I - III na alama zisizo pungua 'Principal Pass' mbili na awe alifaulu katika kidato cha nne katika masomo yafuatayo kwa kila kozi: <b>i. Sanaa za Ufundi:</b> Masomo ya Uchoraji pamoja na Kemia, Historia, Fizikia, Kiingereza, na Ufundi au "Civil Engeneering" <b>ii. Sanaa za Maonyesho:</b> Masomo ya sanaa za Maonyesho pamoja na masomo ya Fasihi ya Kiingereza, Kiswahili, Jografia na Historia. <b>iii. Muziki:</b> Mosomo ya Muziki pamoja na masomo ya Kiingereza, Kiswahili, Fizikia, Jografia na Historia	Miaka miwili	Tarime	48	42	90
<b>Jumla</b>					<b>48</b>	<b>42</b>	<b>90</b>
11	Astashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi	Ufaulu wa kidato cha nne (4) kwa kiwango cha daraja la I-III. Kipaumbele kitatolewa kwa waliofaulu masomo ya Hisabati, Biologia, Kemia, Fizikia/Sayansi ya Uhandisi, Kiswahili na	Miaka miwili	Bustani	120	100	220
				Bunda	75	125	200
				Ilonga	197	215	412
				Kabanga	100	150	250
				Katoke	152	151	303

NA	AINA YA PROGRAMU	SIFA ZA KUJIUNGA	MUDA WA MAFUNZO	CHUO	IDADI PENDEKEZWA		
					KE	ME	JUMLA
		Kingereza; na Uhitimu ya Kidato cha sita (6) ni sifa ya nyongeza.		Kitangali	230	244	474
				Kinampanda	70	50	120
				Mamire	30	0	30
				Mandaka	197	75	272
				Mtwara (K)	55	50	105
				Mtwara (U)	100	228	328
				Mhonda	132	20	152
				Murutunguru	90	60	150
				Mpuguso	172	94	266
				Ndala	73	60	133
				Singachini	70	60	130
				Shinyanga	103	103	206
				Sumbawanga	170	165	335
				Tandala	80	70	150
				Tarime	48	44	92
				Vikindu	25	25	50
<b>Jumla</b>					<b>2,289</b>	<b>2,089</b>	<b>4,378</b>
12	Astahada ya Ualimu Elimu ya Awali	Ufaulu wa kidato cha nne (4) kwa kiwango cha daraja la I - III. Kipaumbele kitatolewa kwa waliofaulu masomo ya Hisabati, Kiswahili na Kiingereza; na Uhitimu ya Kidato cha sita (6) ni sifa ya nyongeza.	Miaka miwili	Kinampanda	70	50	120
				Nachingwea	45	45	90
				Mhonda	132	20	152
				Tarime	48	42	90
				Vikindu	25	25	50
				Mpuguso	186	94	283
<b>Jumla</b>					<b>506</b>	<b>276</b>	<b>785</b>

NA	AINA YA PROGRAMU	SIFA ZA KUJIUNGA	MUDA WA MAFUNZO	CHUO	IDADI PENDEKEZWA		
					KE	ME	JUMLA
13	Astashahada ya Ualimu Elimu ya Michezo	Ufaulu wa kidato cha nne (4) kwa kiwango cha daraja la I - III. Kipaumbele kitatolewa kwa waliofaulu masomo ya Hisabati, Bailojia, Kemia, Fizikia/Sayansi ya Uhandisi, Kiswahili na Kiingereza; na Uhitimu ya Kidato cha sita (6) na aliyehitimu kidato cha sita ni sifa ya nyongeza.	Miaka miwili	Tarime	48	42	90
				Vikindu	12	13	25
<b>Jumla</b>					<b>60</b>	<b>55</b>	<b>115</b>
14	Stashahada ya Ualimu Elimu Maalum	Mwalimu mwenye Stashahada ya Ualimu fani ya Sayansi au Sayansi ya Jamii na uzoefu kazini usiopungua miaka miwili; na Mwalimu anayefundisha watoto wenye mahitaji maalumu (wasioona, viziwi, wenye ulemavu wa akili nk) ni sifa ya nyongeza (vithibitisho viambatishwe).	Miaka miwili	Patandi	119	251	370
15	Astashahada ya Elimu Maalum	Mwalimu kazini aliyepitia mafunzo ya ualimu Daraja A; Uzoefu wa kazi ya ualimu usiopungua miaka 2; na Aliyefaulu angalau somo moja la Sayansi katika mtihani wa Kidato cha Nne.	Miaka Miwili	Patandi	100	100	200
<b>Jumla</b>					<b>219</b>	<b>351</b>	<b>570</b>
<b>Jumla Kuu</b>					<b>4,793</b>	<b>4,783</b>	<b>9,579</b>

Maelezo Muhimu/Viambatanisho

- (i) Waombakji wa Mafunzo ya Ualimu kwa **Vyuo vya Ualimu vya Serikali** wanaweza kutuma maombi yao vyuoni ambapo vyuo vitawasajili moja kwa moja kupitia *Institutional Panel*, AU watume maombi yao kwa njia ya kielektroniki NACTE kupitia tovuti [www.nacte.go.tz](http://www.nacte.go.tz);
- (ii) Waombaji wa mafunzo katika vyuo vya ualimu watachagua vyuo hadi vitano (5) ambavyo wangependelea kwa kuanza na kile mwombaji anachokipendazaidi;
- (iii) Walimu Kazini watapaswa kuonesha barua ya ruhusiwa kwenda kusoma kutoka kwa waajiri wao watakapo kuwa wanarepoti chuoni;
- (iv) Majibu ya watakapo chaguliwa kujiunga na Mafunzo ya Ualimu yatatolewa kwenyetovuti ya Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia ([www.moe.go.tz](http://www.moe.go.tz)), AU TAMISEMI ([www.pmoralg.go.tz](http://www.pmoralg.go.tz)), NACTE ([www.nacte.go.tz](http://www.nacte.go.tz)) na katika vyuo vya Ualimu; na
- (v) Barua za kujiunga na Mafunzo kwa waliochaguliwa zitatolewa na chuo atakapongwa mwombaji kwa kutumia anuani yake.

**MWISHO WA KUWASILISHA MAOMBI NI TAREHE 20/08/2017**

**LIMETOLEWA NA**

**OFISI YA KAMISHNA WA ELIMU**

**KITENGO CHA MAFUNZO YA UALIMU**

**PROGRAMU ZA MAFUNZO YA UALIMU 2017/2018**